ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถเก๋ง "ใส่เกือกแตะ" ผิดข้อบัญญัติหรือไม่?  (อ่าน 1 ครั้ง)

พฤษภาคม 23, 2020, 06:33:31 PM
อ่าน 1 ครั้ง

veerachai29

  • Hero Member

  • ออฟไลน์
  • *****

  • 2852
    • ดูรายละเอียด
ขับรถเก๋ง "ใส่รองเท้าแตะ" ผิดข้อบัญญัติหรือไม่?

จากเหตุที่คนขับรถสิบล้อ 6 ล้อรายหนึ่ง ถูกข้าราชการตำรวจเปรียบเปรยปรับดังที่ใส่รองเท้าแตะขับรถ จนทำให้เกิดเสียงคิดเห็นตามมาว่า มีข้อละเว้นแบบนี้อยู่ในข้อกฎหมายด้วยหรือ? แล้วรถส่วนบุคคลทั่วไปสามารถใส่รองเท้าแตะขับรถได้หรือไม่?

ด้วยศีลใส่รองเท้าแตะขณะขับ มีอยู่จริงครับ แต่เค้นเฉพาะคนขับรถรับจ้าง คนขับรถยนต์สาธารณะ รถยนต์บริการธุรกิจ และรถบริการทัศนาจรเท่านั้น โดย พ.ร.บ. ขนส่งทางบก หลักกำหนด 102(1) และกฎกระทรวง พ.ศ. 2555 ระบุว่า ในช่วงเวลาขับรถรับจ้าง รถยนต์สาธารณะ ผู้ขับขี่ต้องแต่งกายให้เรียบร้อยเรียบร้อยรัดกุม และสวมใส่รองเท้าหุ้มส้นหรือหุ้มข้อ หากฝืนจะถูกระวางโทษปรับไม่เกิน 5,000 บาท ตามมาตรา 127
ซึ่งข้อกฎปฏิบัติดังกล่าวไม่เพียงแต่บังคับอย่างเดียวผู้ขับรถบรรทุกเท่านั้น แต่ยังรวมไปถึงรถรับจ้าง เช่น รถแท็กซี่, รถจักรยานยนต์สาธารณะ, รถนำเที่ยว ฯลฯ เพื่อเป็นการทำให้เกิดความเรียบร้อยของผู้ประกอบอาชีพให้บริการนั่นเองครับ
แต่เหตุด้วยรถส่วนบุคคลทั่วไป กฎหมายดังกล่าวไม่มีการบังคับแต่อย่างใด เพียงแต่ควรแต่งองค์ให้เหมาะสมกับกาลเทศะ และไม่ก่อให้เกิดอันตรายในการขับขี่ก็พอครับ

Tags :  วิธีเลือกซื้อรถ, อุปกรณ์รถยนต์, เทคนิคแต่งรถ